thanhly247.vn tuyển đối tác tham gia hệ thống cơ sở thu mua hàng thanh lý tại 63 tỉnh thành phố
>> Xem chi tiết <<

Điểm khác biệt giữa cáp quang singlemode và cáp quang Multimode

Trên thị trường hiện nay, cáp quang đã được thiết kế và sản xuất ra nhiều loại khác nhau, đáp ứng nhu cầu sử dụng của mọi lĩnh vực truyền thông. Mà tiêu biểu hiện nay là cáp quang singlemode và cáp quang Multimode. Giữa chúng có điểm gì giống và khác hau? Những ứng dụng của chúng trong đời sống hiện nay là gì? Chúng ta cùng đi tìm hiểu rõ hơn trong nội dung bài viết dưới đây.

Điểm khác biệt giữa cáp quang singlemode và cáp quang Multimode

Điểm khác biệt giữa cáp quang singlemode và cáp quang Multimode

Cáp quang và những điều cơ bản

Cáp quang có đặc điểm là sở hữu nhiều dây nhỏ, có độ mềm nhất định và có tín năng di chuyền ánh sáng đến cùng các tia hồng ngoại. Thông thường, cáp quang sẽ được cấu tạo bởi 3 thành phần chính, đó là:

+ Lõi cáp

+ Áo Bọc cáp

+ Vỏ bọc bên ngoài

Trong đó:

+ Lõi cáp được thiết kế với chiết suất cao hơn vỏ cáp, để chúng có thể phản xạ được chính xác và đầy đủ ánh sáng nhận được.

+ Vỏ cáp bên ngoài có tác dụng chính là bảo vệ toàn bộ các linh kiện bên trong. Đồng thời, chống lại sự xâm hại, những tác động xấu từ môi trường bên ngoài và khả năng chịu nhiệt tốt.

+ Lớp vỏ áo được làm từ chất dẻo, thủy tinh hoặc sợi quang kết tinh. Giúp quá trình truyền dữ liệu không bị nhiễu điện. Giúp dữ liệu được an toàn tuyệt đối.

Dựa theo thành phần cấu tạo cũng như chức năng của chúng, cáp viễn thông đã được chia ra thành 2 loại chính, đó là cáp quang đơn singlemode và cáp quang Multimode. Hay với tên gọi khác là cáp đơn mode và cáp đa mode. Cho dù là sợi cáp đơn mode hay đa mode, chúng đều có chức năng chính là truyền tải đi toàn bộ dữ liệu mình đã nhận được. Tuy nhiên, với 2 loại cáp quang đó là 2 cách truyền tải dữ liệu và phương thức hoạt động khác nhau, bạn có biết không?

Tổng quan về cáp quang singlemode và cáp quang Multimode

Cáp quang đơn mode – Singlemode là loại cáp quang chỉ truyền được 1 tia sáng tại một thời điểm nhất định.

Cáp quang đa mode – Mutimode lại có thể truyền tời 3 loại tia sán khác nhau, tạo ra hiện tượng tán sắc ánh sáng.

Nếu bạn chưa biết 3 tia sáng đó là những tia nào, thì vui lòng tìm hiểu lại nội dung bài viết cáp viễn thông là gì để biết thêm thông tin chi tiết nhé!

Tổng quan về cáp quang singlemode và cáp quang Multimode

Tổng quan về cáp quang singlemode và cáp quang Multimode

>>> Như vậy, sự khác biệt đầu tiên giữa cáp đơn mode và đa mode là bước song, nguồn sáng, băng thông và đường kính lõi sợi.

So sánh sự khác nhau cơ bản giữa cáp quang đơn singlemode và cáp quang Multimode

Tiêu chí so sánh Cáp quang đơn mode – Singlemode Cáp quang đa mode – Mutimode
Đường kính lõi sợi Đường kính rất nhỏ – chỉ 9µm ngay cả khi có thêm các bộ phận khác

 

Đường kính khá lớn:

+ OM1 là 50µm

+ MO2, OM3, OM4 là 62.5µm

Lớp phản xạ ảnh sáng đều có đường kính là 125µm
Bước sóng và nguồn sáng – Chỉ sử dụng trong điốt laze hoặc laser để tạo ra ánh sáng đưa vào cáp.

 

 

– Bước sóng thường sử dụng: 1310nm và 1550nm.

– phù hợp khi sử dụng trong điốt phát sáng (đèn LED) và laser phát ra bề mặt khoang dọc (VCSEL).

– Hoạt động tốt hơn ở bước sóng 850nm và 1310nm

Băng thông Không giới hạn Có nhiều loại băng thông khác nhau, còn tùy thuộc vào sợi cáp quang đó là sợi gì:

+ OM1: Băng thông đạt 200/500 MHz-km tại bước sóng 850/1300 nm.

+ OM2: Băng thông đạt 500/500 MHz-km tại bước sóng 850/1300 nm.

+ OM3: Băng thông đạt tới 2000 MHz-km, hỗ trợ ứng dụng 10 GE.

+ OM4: Băng thông đạt mức 4700 MHz-km, đặc biệt được thiết kế cho ứng dụng 10, 40 và 100 GE.

Khoảng cách giữa cáp quang singlemode và cáp quang Multimode

Nếu như bạn đã theo dõi các bài viết về đặc điểm cấu tạo của cáp quang đơn mode và đa mode, có lẽ bạn cũng đã biết, cáp quang đơn phù hợp với các ứng dụng đường dài do không có hiện tượng khúc xạ ánh sáng. Còn cáp quang đa mode lại khác, chúng được thiết kế phù hợp hơn với các quãng đường ngắn. Vậy, khi nói đến chế độ đơn và khoảng cách đa sợi, sự khác biệt có thể định lượng đó là gì? Cùng tham khảo bảng khoảng cách cáp quang dưới đây.

Khoảng cách giữa cáp quang singlemode và cáp quang Multimode

Khoảng cách giữa cáp quang singlemode và cáp quang Multimode

Từ biểu đồ trên, chúng ta có thể thấy khoảng cách sợi đơn mode dài hơn nhều so với sợi đa mode. Nhưng, nó chỉ hơn khi ở tốc độ dữ liệu từ 1G đến 10G mà thôi. Cáp đa mode OM3 / OM4 / OM5 hỗ trợ tốc độ dữ liệu cao hơn. Vì sao lại vậy? Bởi cáp quang đa mode có kịc thước lõi lớn và hỗ trợ nhiều hơn chế độ đơn mode. Nên khoảng cách giữa các sợi quang bị hán chế, còn chế độ đơn mode thì không.

Ngoài ra, cáp quang đơn mode và cáp quang đa mode còn có sự khác nhau về chi phí

Chi phí giữa cáp quang singlemode và cáp quang Multimode

Các chi phí Cáp quang đơn mode – Singlemode Cáp quang đa mode – Mutimode
Chi phí phát quang Chi phí rẻ Chi phí đắt gấp khoảng trên dưới 3 lần
Chi phí hệ thống Chi phí thấp Chi phí cao
Chi phí lắp đặt Ít chi phí hơn Chi phí cao hơn lắp đặt đơn mode

Cùng xem lại video để tóm tắt lại những gì có trong nội dung bài viết nhé!

Cáp quang đơn mode – cáp quang đa mode và những câu hỏi thường gặp

Trong thời gian gần đây, cáp quang là chủ đề rất nổi, được rất nhiều người quan tâm và gửi câu hỏi đến Thanh lý 247 theo email Info@thanhly247.vn

Và trong bài viết này, chúng tôi cũng giải đáp luôn cho các bạn!

Thắc mắc 1: Cáp quang đơn mode và đa mode – loại nào tốt hơn?

Thực tế, cáp quang singlemode và cáp quang Multimode đều sở hữu những lợi thế riêng về chi phí cũng như phạm vi ứng dụng. Vì vậy, sử dụng cáp loại nào tốt hơn còn phụ thuộc vào việc bạn sử dụng chúng cho mục đích gì. Chỉ cần lựa chọn phù hợp nhất với ứng dụng của bạn là được, không nhất thiết phải quá quan trọng loại nào tốt hơn.

Thắc mắc 2: Ta có thể sử dụng cáp đơn mode và đa mode cùng 1 hệ thống không?

Cho dù bạn đi hỏi ở đâu chăng nữa, thì vẫn chỉ nhận được câu trả lời là “Không” mà thôi. Sợi cáp đa mode và đơn mode có kích thước khác nhau, cách thức hoạt động cũng không giống nhau. Vì vậy, nếu bạn kết hợp chúng với nhau một cách trực tiếp, sẽ mất đi một lượng lớn phần quang học, dẫn đến một liên kết vỗ hoặc xuống. Vì vậy, hãy nhớ rằng không bao giờ được kết hợp các loại cáp khác nhau một cách ngẫu nhiên.

Thắc mắc 3: Ta có thể sử dụng bộ phát đa mode trên cáp quang đơn mode không?

Tất nhiên là sẽ không bao giờ được. Bởi suy hao quang lớn sẽ xảy ra nếu bộ phát đa mode được kết nối với sợi đơn mode. Nhưng, nếu ngược lại thì sẽ được nhé!

Đến đây, bạn đã biết sự khác nhau giữa cáp quang singlemode và cáp quang Multimode chưa? Có thể kết luận rằng cả 2 chế độ quang học này đều sở hữu những tính năng riêng của chúng.

Hệ thống cáp quang đơn mode thích hợp với những ứng dụng truyền tín hiệu đu xa nên được triển khai rộng rãi trong các hệ thống mạng. Còn cáp quang đa mode có phạm vi tiếp cận ngắn hơn nen sẽ được triển khai rộng rãi hơn trong các môi trường đơn vị doanh nghiệp hay mạng LAN nội bộ.

Cho dù là cáp quang singlemode và cáp quang Multimode thì chúng cũng đều có ích trong đời sống, cho dù là đồ đã cũ. Bởi vậy, dịch vụ thanh lý cáp viễn thông đã ra đời, nhằm tái chế lại chúng để phục vụ những nhu cầu khác nhau của con người sau này. Vừa tiết kiệm tài nguyên, lại vừa làm giảm ô nhiễm môi trường!

Điểm khác biệt giữa cáp quang singlemode và cáp quang Multimode
5 (100%) 1 vote

About Tố Uyên

“Mua của người chán và bán cho người cần” đó chính là một trong những lý do mà Công ty Thu mua hàng thanh lý 24/7 ra đời, nhằm thanh lý các mặt hàng tồn kho, sản phẩm dư thừa & không mong muốn thông qua các giải pháp phù hợp, cung cấp cho bạn các dịch vụ thanh lý toàn diện nhất, phổ rộng nhất. Cho phép bạn không chỉ thanh lý không giới hạn, mà còn thanh lý nó ở giá trị cao nhất.
Nhiều năm kinh nghiệm, Công ty Thu mua Hàng Thanh lý 24/7 được đánh giá là dịch vụ tốt nhất trong cả nước và được khách hàng tin tưởng để có được giá trị tốt nhất cho tài sản của bạn. Dịch vụ thu mua và thanh lý đáng tin cậy với các hàng hóa đã qua sử dụng hoặc không mong muốn dưới nhiều hình thức khác nhau như thanh lý thiết bị điện tử - viễn thông, thiết bị gia dụng hoặc thiết bị nội thất & ngoại thất văn phòng...
Thanhly247.vn sẽ giúp bạn hiện thực hóa tài sản của công ty, cá nhân, giải quyết tất cả các hàng hóa, sản phẩm còn tồn đọng... mang lại cho bạn một không gian làm việc hiệu quả nhất.

Hotline